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1.0  UTANGULIZI 

• Maendeleo ya nchi kwa siku za baadaye ni 

matokeo ya mipango ya sasa 
 

• Mpango ni muhimu sana kwa kuwa rasilimali ni 
chache na mahitaji ni mengi, lazima kuchagua 

nini kianze na nini kisubiri, “Kupanga ni 

Kuchagua” (Mwl. J. K. Nyerere). 
 

• Nchi kukosa Mipango ya Maendeleo ni sawa 

na kujenga nyumba bila ramani.  Itafananaje? 

Gharama? Itakamilika lini? Itakidhi mahitaji? 
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Utangulizi, inaendelea... 

• Mpango wa Maendeleo (2011/12 – 2015/16) una 

sehemu, tano; 

 Utangulizi 

 Mapitio ya hali ya Uchumi Jumla, Maendeleo 

ya Rasilimali Watu na upatikanaji wa huduma 

za jamii na utawala bora 

 Hatua za Kimkakati 

 Rasilimali zinazohitajika 

 Mfumo wa Utekelezaji 

Dhana: Kufungulia fursa fiche za ukuaji uchumi 

            

 



• Tamko la Mpango lilitolewa rasmi na Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Juni, 2011na 
kupitishwa na Bunge Juni, 2011. 

 

• Mpango Elekezi wa miaka 15 (2011/12 – 2025/26) 
utapitia hatua kuu tatu: Mpango wa Kwanza 
(2012/12 – 2015/16); “kufungulia fursa fiche kwa 
ukuaji wa uchumi”. Mpango wa Pili (2016/17 – 
2020/21) “ Ujenzi wa mazingira ya maendeleo ya 
Viwanda”.  Mpango wa Tatu (2021/22 – 2025/26) 

   “Kuimarisha ubunifu na ushindani Kimataifa” 

 

Utangulizi, inaendelea... 



Utangulizi, inaendelea ... 

• Mpango umezingatia mapitio ya  DIRA ya 
Maendeleo ya Taifa 2025, MKUKUTA II, sera na 
mikakati ya sekta, mikoa, wilaya na maoni ya 
wadau 

• Tanzania imekuwa na historia ya mipango ya 
maendeleo (1961-1964, 1964 – 1980(1964-1969, 
1969-1974, 1975-1980) na 1981-2000) na 
mipango ya dharura za kunusuru uchumi (1973 
– 1992) 

• Mipango ilikumbwa na changamoto nyingi 
zikiwemo kupanda kwa gharama za mafuta, 
kupungua kwa uzalishaji wa kilimo, vita ya Iddi 
Amin na mabadiliko ya mifumo ya kiuchumi na 
kijamii. 
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Utangulizi, inaendelea... 

• Fursa za Tanzania 

Nchi ya 31 kwa ukubwa duniani (km za mraba 

956,000) 

Ardhi inayofaa kwa kilimo (Ha. 44 milioni - 
zinayotumika ni 24% tu); Misitu hekata 35.3 milioni; 

Maji eneo kubwa (km za mraba 62,000); Vyanzo 

vingi vya maji (bahari, maziwa na mito)vinavyofaa 
kujenga mabwawa kwa ajili ya kilimo cha 

umwagiliaji  na matumizi ya mifugo 

Vyanzo vingi vya kuzalisha nishati (makaa ya 
mawe, Umeme wa nguvu za  maji, urani, upepo, 

jua na mawimbi ya bahari n.k.) 
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Utangulizi, inaendelea... 

 Madini (phosphate, gesi asilia, chokaa, dhahabu, 
almasi, tanzanite, rubi, nikeli, bati, magadi, chuma 
n.k.) 

 Mifugo (ng’ombe 19.2 milioni, mbuzi 13.7 milioni, 
kondoo 13.6 milioni n.k.) 

 Fursa za kipekee kijiografia (nchi 6 jirani zisizo na 
mlango wa bahari; bandari nyingi za asili kwenye 
bahari ya hindi na bandari nyingi kwenye maziwa; 
ukaribu na soko kubwa la nchi za bara la Asia; 
mwanachama wa EAC na SADC n.k.). 

 Vivutio vya kitalii (mlima Kilimanjaro, hifadhi za Taifa 
15, mbuga za wanyama n.k.). 

 

 



Utangulizi, inaendelea... 

• Vizuizi vya fursa za maendeleo 

Miundombinu  

- Nishati isiyotosheleza mahitaji ya soko 

- Uwezo na ufanisi wa bandari  

- Uchakavu wa reli 

- Ubora wa viwanja vya ndege 

- Ukosefu wa barabara kuunganisha 

sehemu za uzalishaji (kilimo) 
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Utangulizi, inaendelea... 

 Kilimo na Viwanda: 

- Tija ndogo 

- Upatikanaji wa mikopo 

- Masoko duni 

- Uthamanishaji mdogo 

- Uwekezaji mdogo 

- Upatikanaji wa ardhi 

 Rasilimali Watu: 

- Uhaba mkubwa wa rasilimali watu yenye ujuzi 

- Kutofanya kazi kwa bidii 

- Utegemezi wa fikra 
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2.0 SIFA MAHSUSI ZA MPANGO 

Sifa nne (4): 

• Kuondokana na utaratibu wa kupanga kukidhi 
mahitaji ya muda mfupi, ambayo huzingatia 
upeo wa rasilimali fedha inayoweza kupatikana 
na badala yake unaweka mfumo wa kupanga 
kwa kuzingatia fursa za kimaendeleo. 
 

• Kuondokana na ubainishaji wa vipaumbele vya 
kisekta na badala yake kuwa na vipaumbele 
vya hatua za kiutekelezaji, ukibainisha kwa kina 
programu na shughuli za utekelezaji 

 

 

 



Sifa Mahsusi za Mpango, inaendelea… 

• Msukumo unawekwa zaidi katika ukuaji wa 
uchumi, pasipo kusahau kulinda mafanikio 
yaliyopatikana katika upatikanaji wa huduma 
za jamii, sawia na kulenga kuboresha rasilimali 
watu hususan kuendeleza ujuzi. 

 

• Kuongeza nafasi ya ushiriki wa sekta binafsi 
katika kukuza uchumi, kwa kuboresha mazingira 
ya biashara na kuwa na ufanisi katika matumizi 
ya nyezo za uzalishaji 
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3.0 MAHITAJI YA MSINGI YA MPANGO 

 
 Misingi minne (4): 

• Kuendeleza utulivu wa uchumi(sera bora za 
fedha na bajeti) 

• Mazingira na mabadiliko ya tabia nchi (sera, 
mikakati na mifumo bora ya kupunguza athari 
hizo) 

• Utawala bora unaozingatia sheria (kuboresha 
sheria na mifumo ya kitaasisi, kutekeleza mradi 
wa vitambulisho vya Taifa) 

• Ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi 
(kupima ardhi, kutoa hati na ujenzi wa nyumba 
bora na za gharama nafuu kwa ajili ya makazi 
mijini na vijijini) 
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4.0 VIPAUMBELE VYA MPANGO 

Vipaumbele vitano (5): 

• Miundombinu: Kuwezesha kuondoa 

vikwazo katika uchumi. Maeneo ya 

mpango ni; 

Nishati 

Bandari 

Reli 

Barabara 

Viwanja vya ndege/usafiri wa anga 

Maji na usafi wa mazingira 

Mawasiliano  



Vipaumbele vya Mpango, inaendelea… 

• Kilimo: kuwezesha kuinua tija na kuwanufaisha 

wananchi wengi 

wa vijijini.  Maeneo ya mpango ni; 

Mazao (uzalishaji na uthamanishaji) 

Uvuzi (uzalishaji, soko na utafiti) 

Misitu (uzalishaji na utunzaji) 

Mifugo (uzalishaji, soko na utafiti) 
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Vipaumbele vya Mpango, inaendelea… 

• Viwanda: Kuwezesha kuongeza thamani ya 

bidhaa, soko, ajira na Mapato.  Maeneo ya 

mpango ni: 

Viwanda vya kati na vikubwa 

Kuanzisha kanda maalum za  

 kiuchumi (SEZ and EPZ) 

Madini hususan katika kuongeza thamani ya 

madini na ushiriki wa wananchi 

 



Vipaumbele vya Mpango, inaendelea… 

• Rasilimali Watu 

Kuboresha elimu na ujuzi ili kukidhi  

    mahitaji ya soko la ajira 

Kuboresha mfumo na huduma ya afya katika 
ngazi zote 

 

• Utalii, Biashara na Huduma za Fedha 

Kukuza utalii, biashara na huduma 

   za fedha ili kuchochea ukuaji wa uchumi 
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5.0 MAENEO YA UWEKEZAJI YA MPANGO 

Maeneo Kumi (10) ya Uwekezaji: 

• Uzalishaji wa umeme kufikia megawati 2780 MW 

• Kuongeza uwezo wa bandari ya Dar es salaam 

• Ukarabati wa reli ya kati na kuongeza idadi ya 
mabehewa na vichwa vya treni 

• Ujenzi wa barabara za mikoa na wilaya katika 
ukanda wa kilimo wa kusini (SAGCOT) 

• Miundombinu ya umwagiliaji katika ukanda wa 
kilimo cha Kusini (SAGCOT) 



Maeneo ya Uwekezaji ya Mpango, 
inaendelea… 

 

• Kusambaza mkongo wa Taifa wa TEHAMA nchi 
nzima 

• Elimu ya sayansi, uhandisi na elimu kwa ujumla 

• Kuendeleza maeneo maalum ya kiuchumi 
(SEZ’s) hasa kwa bidhaa za elektroniki, mitambo 
ya kilimo na viwanda vya kusindika mazao ya 
kilimo na madini 

• Viwanda vikubwa vya kuzalisha mbolea 

• Viwanda vya makaa ya umeme na chuma 
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6.0 UGHARAMIAJI WA MPANGO 

• Gharama za kutekeleza mpango (2011/12 – 

2015/16) ni Tsh 43.25 Trilioni (wastani wa Tsh 8.6 

trilioni kwa mwaka) 

• Mchango wa Serikali unakadiriwa kuwa Tsh. 2.7 

trilioni kwa mwaka. Mchango wa Serikali katika 

bajeti ya maendeleo ni wastani wa Tsh. 1 trilioni 

kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Hivyo, ni 

muhimu ukusanyaji wa mapato ya ndani 

ukaimarishwa 

 



Ugharamiaji wa Mpango, inaendelea… 

• Mchango wa Serikali utatokana na vyanzo asili, 

na vyanzo mbadala ikiwa ni pamoja na kodi 

kwenye biashara za kifedha, “Sovereign 
Bonds”, kodi kwenye faida kubwa za 

makampuni ya madini, “Sovereign Wealth 

Funds”, mifuko ya ushirikiano kama vile China-
Africa, India-Afrika, TICAD n.k. 

• Mchango wa kiasi kilichobaki kinatarajiwa 

kitokane na mikopo, ubia na sekta binafsi,AZIKE, 
wahisani na nguvu za wananchi. 
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Ugharamiaji wa Mpango, inaendelea… 

Makadirio ya Gharama 
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Sekta Gharama 

(Tshs. T’rn) 

Asilimia 

1. Miundombinu 26.91 62.6% 

     Miundombinu (msingi) 25.37 59.0% 

     Miundombinu (mawasiliano) 1.54 3.6% 

2. Kilimo 3.87 9.0% 

3. Viwanda 3.01 7.0% 

4. Maji 2.36 5.5% 

5. Maendeleo ya Rasilimali Watu 4.57 10.6% 

6. Mengineyo 2.53 5.3% 

Jumla: 43.25 100% 



7.0 MPANGO NA PROGRAMME NYINGINE                    

ZA KITAIFA 

• Mpango umejengwa juu ya malengo ya Dira 

ya Maendeleo ya Taifa 2025, MKUKUTA II, 

mipango ya kisekta, mikoa na wilaya. Mpango 

unajumuisha nguvu za wadau wote (Serikali, 

nguvu za wananchi, ubia kati ya sekta ya 

umma na sekta binafsi, wafadhili, AZISE n.k.) 
 

• Mpango ni awamu ya Kwanza ya Mpango 
Elekezi (“roadmap”) wa Miaka 15 ya kutekeleza 

Dira 2025 kwa utaratibu (“systematically”) ukiwa 

na viashiria vya kupima mafanikio (“specific 

indicators of progress”). Lengo ni kuharakisha 

utekelezaji wa Dira 2025; 
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Mpango na Programme, inaendelea… 

• Mpango unajielekeza zaidi kuongeza ukuaji 

uchumi-tajirishi (“wealth-creating growth”) kwa 

kujielekeza kuvunja vikwazo vya kukuza uchumi 

nchini. 

• Mipango na mikakati mingine ya kitaifa ikiwemo 

MKUKUTA II na sekta, mikoa na wilaya  inakusudiwa 

kuendana na mpango wa maendeleo ili kufikia 

malengo ya Dira 2025 
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8.0 MFUMO WA UTEKELEZAJI 

• Wizara na Mikoa zitawajibika kusimamia na 

kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango 
 

• Wizara na Mikoa zitawajibika kuwashirikisha 

Wadau na Wananchi katika kuibua fursa na 
maeneo ya kuchangia katika kutekeleza 

mpango 
 

• Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango itawajibika 
kutathmini, kufuatilia na kuandaa taarifa ya 

miradi ya mpango  
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Mfumo wa Utekelezaji, inaendelea… 
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9.0  MPANGILIO WA VIASHIRIA VYA 

       MALENGO YA DIRA 2025  KATIKA MPANGO 

 (2011/12 – 2015/16) 

Lengo Mwaka 2010  Mwaka 2015  

Pato la Mtanzania $ 500 (2009) $ 670 

Pato la Taifa 6.5% 8.0% 

Kiwango cha ukuaji wa kilimo 4.6% 6.0% 

Kiwango cha ukuaji wa 

viwanda 

7.0% 8.2% 

Kiwango cha ukuaji wa 

huduma 
7.2% 7.5% 

Kiwango cha ukuaji mauzo nje 8.4% 10.0% 

Kiwango cha misaada 13.7% 10.0% 

Umeme 81.7 Kwh 200 Kwh 

Mapato (% ya Pato la Taifa) 17.5% 19.0% 
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10.0 HITIMISHO 

Wajibu wa Wadau: 

• Serikali: Kuendelea kuweka mazingira wezeshi 

ya kutekeleza mpango 

 

• Wizara na Mikoa: Kuchangia katika kuibua fursa 

na kusimamia utekelezaji wa mpango 

 

• Sekta Binafsi na AZIKE: Kuchangia katika 

kufanikisha mpango (fedha na utaalum) 
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Hitimisho, inaendelea… 

• Washirika wa Maendeleo: Kujaza pengo katika 

rasilimali (fedha na utaalum) zinazohitajika 

kutekeleza mpango 

 

• Wananchi: Kuchangia katika kuibua fursa na 

kushiriki kwa bidii, juhudi na maarifa katika 

kutekeleza mpango 
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“PENYE NIA PANA NJIA” 

TANZANIA KUWA NCHI YENYE HADHI YA KIPATO CHA 
KATI IFIKAPO 2025 INAWEZEKANA  
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   ASANTE 

SANA 

             

THANK 
YOU  


