
 
 
 

MWENENDO WA 
VIASHIRIA VYA UCHUMI 

MKUU  
 

Wizara ya Fedha  

 
 
 

JANUARI, 2012: “Annual Policy 
Dialogue” 

2/2/2012 1 



UTANGULIZI 

 

• Taarifa hii inawasilisha tathmini ya hali ya uchumi na Bajeti ya 
Serikali ya mwaka 2011/12 kwa kipindi cha Julai - Desemba, 
2011.  

  

• Aidha, inaeleza mwenendo wa viashiria muhimu vya uchumi 
pamoja na changamoto zilizojitokeza katika kipindi hicho. 
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UKUAJI WA UCHUMI 
• Katika kipindi cha Januari – Septemba 2011, uchumi wa Tanzania 

ulikuwa na mwenendo mzuri tofauti na ilivyotarajiwa licha ya 
kuwepo kwa changamoto ya hali ya hewa isiyoridhisha na 
upungufu wa umeme. 

• Wastani wa ukuaji wa uchumi katika kipindi cha Januari_ 
Septemba  2011 ulikuwa 6.3%, kiasi ambacho ni zaidi ya makadirio 
ya awali ya ukuaji wa 6.0% kwa mwaka 2011 na pungufu ya 
kiwango cha ukuaji wa 7.1% katika kipindi kama hicho mwaka 
2010.  

• Viashiria vingi vya kiuchumi e.g ukusanyaji wa mapato ya ndani, 
uagizaji nje wa bidhaa za uzalishaji (malighafi), na uuzaji wa bidhaa 
nje, vilikuwa na mwenendo mzuri katika kipindi hiki cha robo tatu 
ya mwaka 2011 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2010. 

•  Kwa mwenendo huu kuna uwezekano lengo la ukuaji wa 6.0% kwa 
mwaka 2011 likafikiwa na hata zaidi. 
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• Shughuli za kiuchumi zilizokuwa na viwango vikubwa vya 
ukuaji katika kipindi hiki cha mapitio ni pamoja na ujenzi 
(13.2%); uchukuzi na mawasiliano (12.95), huduma za 
fedha (11.3%) na biashara (7.0%). 

• Hata hivyo, upungufu wa nishati ya umeme uliojitokeza 
umeathiri shughuli za kiuchumi za uzalishaji viwandani, 
na umeme. 

• Katika kipindi cha Januari hadi Septemba 2011, shughuli 
za kiuchumi za uzalishaji viwandani, na umeme zilikua 
kwa viwango vidogo vya 6.6%,  na hasi 1.0% 
ikilinganishwa na 7.1% na 9.5% kwa mtiririko huo katika 
kipindi kama hicho mwaka 2010.  

 2/2/2012 4 

UKUAJI WA UCHUMI 



Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa Januari – 
Septmba (2010 na 2011) 
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MFUMUKO WA BEI 

 • Mfumuko wa bei wa Taifa umeongezeka kutoka 5.6% mwezi 
Desemba 2010 hadi 19.8% mwezi Desemba 2011. 

• Wastani wa mwaka wa mfumuko wa bei wa Taifa umeongezeka 
kutoka 5.5% mwaka 2010 hadi 12.7% mwaka 2011. 

•  Mfumuko wa bei ya chakula umeongezeka hadi 25.6% kwa mwaka 
unaoishia Desemba 2011 kutoka 6.3% mwezi Desemba 2010. 

• Kasi ya ongezeko kwa bidhaa zisizo za vyakula imeongezeka hadi 
12.7% kwa mwaka ulioishia Desemba 2011 kutoka 4.7% mwezi 
Desemba 2010.  

• Mfumuko wa bei ya nishati umeongezeka hadi 41.0% kwa mwaka 
unaoishia Desemba 2011 kutoka 12.3%  mwezi Desemba 2010. 

• Mfumuko wa bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa 
mwaka ulioishia Desemba 2011 ulikuwa 8.7% ikilinganishwa na 
3.7% kwa mwaka ulioishia Desemba  2010. 
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MFUMUKO WA BEI 

 • Mabadiliko ya bei yanayosababishwa na ugavi wa 
chakula na nishati hutokana na sababu zilizo nje 
ya uwezo wa kisera. 

• Aidha, chakula na nishati huchukua asilimia 57 ya 
jumla ya bidhaa na huduma zilizomo kwenye 
kapu la walaji, 

• Hivyo, vikiondolewa kweye fahirisi ya bidhaa na 
huduma, fahirisi inayobaki huonesha taswira 
sahihi zaidi ya matokeo ya utekelezaji wa sera. 
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MFUMUKO WA BEI.. Inaendelea... 
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SABABU ZA MFUMUKO WA BEI  
• Kuendelea kupanda kwa wastani wa bei za mafuta ya petroli 

katika soko la dunia. Bei za mafuta katika soko la dunia zilifikia 
wastani wa USD 104.6 kwa pipa mwaka ulioishia Novemba 2011 
ikilinganishwa na wastani wa USD 76.9 kwa pipa katika kipindi 
kama hicho mwaka 2010; 

• Upungufu wa nishati ya umeme; 

• kupanda kwa bei ya umeme, gesi, mafuta ya kupikia na sukari; 

• Kuporomoka kwa thamani ya shilingi kwa baadhi ya miezi; 

• Kuongezeka kwa gharama za uzalishaji kunakotokana na sababu 
zilizotajwa hapo juu; 

• Upungufu wa mvua za vuli katika robo ya nne ya mwaka 2010, 
ambao ulipunguza mavuno; na 

• Upungufu wa chakula katika kanda ya Afrika Mashariki hasa 
Somalia, Sudan, Uganda na Kaskazini mwa Kenya. 
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MFUMUKO WA BEI –HATUA ZILIZOCHUKULIWA 

• Serikali inaendelea kukamilisha miradi mbalimbali ya 
kuzalisha umeme na tayari MW 342 ziliongezwa kwenye 
gridi ya Taifa kati ya MW 572 zilizohitajika. 

• Kuhakikisha kuwa kunakuwa na usambazji mzuri wa vyakula 
unaoendana na mahitaji nchini na kuendelea kuimarisha 
hifadhi ya chakula 

• Kupunguza kasi ya ongezeko la ukwasi baina ya mabenki ili 
kuleta uwiano kati ya ujazi wa fedha na mahitaji halisi ya 
shughuli za kiuchumi. Hili limefanyika kwa:  
– Kupandisha kiwango cha riba ya Benki Kuu kutoka 9.58% hadi 

12.00%.  
– Kupandisha kiwango cha kisheria kinachotozwa kwenye amana 

za serikali katika mabenki kutoka 20% hadi 30% 
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MIKOPO KWA SEKTA BINAFSI 
• Mikopo kwa Sekta binafsi iliongezeka kwa 30.9% katika 

mwaka ulioishia Novemba 2011 ikilinganishwa na 19.5% 
katika mwaka ulioishia Novemba 2010.  

• Mikopo mingi ilielekezwa katika shughuli binafsi 
(personal loans) ambayo ilikuwa ni 20.9% ya mikopo yote 
iliyoelekezwa kwa sekta binafsi. 

• Hii ilifuatiwa na mikopo kwa shughuli za biashara 
ambazo zilikuwa ni 19.8%; kilimo 13.8%; uzalishaji 
viwandani 12.9%; na usafirishaji na mawasiliano 7.7%.   
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MWENENDO WA VIWANGO VYA RIBA 

• Kiwango cha riba za amana za muda mfupi 
(mwaka mmoja) kiliongezeka kutoka 8.03% Julai 
2011 hadi 8.05% katika kipindi kilichoishia 
Novemba 2011. 

• Aidha, kiwango cha riba za mikopo (mwaka 
mmoja) kilipungua hadi 13.53% katika kipindi 
kilichoishia Novemba 2011 kutoka 14.83% mwezi 
Julai 2011. 

• Kufuatia mwenendo huu, tofauti kati ya riba za 
mikopo (mwaka mmoja) na zile za amana za 
muda mfupi ilipungua kufikia 5.48% mwezi 
Novemba 2011 kutoka 7.4% Novemba 2011. 
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MWENENDO WA VIWANGO VYA RIBA 

• Viwango vya riba vimeonesha mwenendo mzuri katika kipindi 
cha hivi karibuni. 

• Hata hivyo, viwango vya riba vinavyotozwa kwenye mikopo 
vimeendelea kuwa juu, licha ya kuongezeka kwa ushindani 
katika sekta ya kibenki. 

• Hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na kukosekana kwa taarifa 
sahihi za wakopaji na kutokuwepo kwa taasisi ya utoaji wa 
taarifa sahihi za waombaji mikopo. 

• Serikali kupitia Programu ya Awamu ya Pili ya Mageuzi katika 
Sekta ya Fedha inaendelea kuimarisha mazingira ya ushindani 
katika sekta ya fedha ikiwa ni pamoja na kuendelea na 
taratibu za uanzishaji wa taasisi ya kukusanya na kutoa taarifa 
sahihi zinazohusu waombaji wa mikopo  
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Mwenendo wa Viwango vya Riba 
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THAMANI YA SHILINGI 

 • Katika kipindi cha hivi karibuni, thamani ya shilingi ya Tanzania 
ikilinganishwa na dola ya Kimarekani imekuwa na mwenendo 
wa kupanda na kushuka kutegemeana na nguvu ya soko. 

• Thamani ya shilingi ya Tanzania ilikuwa shilingi 1,578.03 kwa 
dola moja ya Marekani mwishoni mwa mwezi Julai 2011 na 
kupungua thamani hadi shilingi 1,609.69 mwezi Agosti 2011, 
na hatimae kuimarika kwa thamani kufikia shilingi 1,587.61 
mwishoni mwa Desemba 2011. 

• Kuyumba kwa thamani ya shilingi kulitokana na: 
– Tofauti ya mfumuko wa bei kati ya Tz na nchi tunazofanya nazo biashara; 

– Tatizo la madeni katika nchi za ulaya; 

– Ulanguzi au kuotea katika fedha za kigeni (Market Speculation); 

– Tofauti kati ya mahitaji yetu ya bidhaa kutoka nje na mapato ya mauzo yetu 
nje ya nchi. Kwa wastani, mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa nje ya nchi 
yana uwezo wa kulipia mahitaji yetu kutoka nchi za nje kwa asilimia 60 tu, 
hivyo mahitaji ya fedha za kigeni ni makubwa 

 
2/2/2012 15 



THAMANI YA SHILINGI: HATUA ZILIZOCHUKULIWA  
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• Kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei ili 
kulinda thamani ya Shilingi kama 
ilivyobainishwa hapo juu 

• Kudhibiti ulanguzi au kuotea katika soko la 
fedha za kigeni kwa kupunguza wigo wa 
mabenki kuwa na fedha za kigeni kuliko 
mahitaji yake ya kibiashara. (Net Open 
Position). Benki Kuu imepunguza “Net Open 
Position“ ya mabenki kutoka 20% hadi 10% ya 
mtaji wa benki ili kupunguza uwezo wa 
mabenki kuotea (speculate) katika Shilingi ya 
Tanzania. 

 



 
UUZAJI WA BIDHAA NA HUDUMA NJE 

 • Katika kipindi cha mwaka ulioishia Novemba, 2011, thamani ya 
mauzo ya bidhaa na huduma nje ilifikia USD 6,776.2M ikiwa ni 
sawa na ongezeko la 19.9%, ikilinganishwa na thamani ya mauzo 
nje kwa kipindi kama hicho mwaka 2010. 

• Mauzo ya bidhaa zisizo za asili yaliongezeka kwa asilimia 21.3% 
hadi USD 3,746.2M wakati ambapo mauzo ya bidhaa za viwandani 
yalipungua kwa 5.3% kufikia USD 868.8M Novemba 2011. 

• Dhahabu peke yake ilichangia 49.9% ya mapato yaliyotokana na 
mauzo nje ikifuatia na bidhaa za viwandani (19.8%) 

• Mauzo ya bidhaa za asili yaliongezeka kwa 21.7% kufikia USD 
647.6M. 

•  Aidha, biashara ya huduma iliingiza mapato yenye thamani ya 
USD 2,382.3M ikilinganishwa na USD 2,031.7M zilizokusanywa 
katika kipindi kama hicho mwaka, 2010, sawa na ongezeko la 
17.3% katika kipindi hicho.  
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Mauzo ya Bidhaa nje (Novemba 2011) 
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UAGIZAJI BIDHAA NA HUDUMA 
• Thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje 

kwa kipindi cha mwaka ulioishia Novemba 2011 ilifikia 
USD 11,580.2M ikiwa ni ongezeko la 32.3% ikilinganishwa 
na kipindi kama hicho mwaka 2010.  

• Katika kipindi hicho, bidhaa za ukuzaji mitaji ziliongezeka 
hadi USD 3423.1M, ikiwa ni sawa na ongezeko la 28.9%. 

• Vile vile, uagizaji wa malighafi za viwanda uliongezeka 
hadi kufikia USD 733.5M ikilinganishwa na USD 578.7M 
zilizotumika katika kipindi kama hicho mwaka 2010, sawa 
na ongezeko la 26.8%. 

• Manunuzi ya mafuta yaligharimu USD 2,957.3M 
ikilinganishwa na USD 1,976.1M za kipindi kama hicho 
mwaka 2010, sawa na ongezeko la 49.7%. 
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Ununuzi wa Bidhaa Nje (Novemba 2011) 
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DENI LA TAIFA 

 • Deni la Taifa ambalo linajumuisha deni la Umma na Sekta 
binafsi, lilikuwa Sh. 18,819.4B Desemba 2011 ikilinganishwa 
na Sh. 16,708.2B Desemba 2010. 

•  Deni la ndani hadi kufikia Desemba, 2011 lilikuwa Sh. 4,641B 
ikilinganishwa na Sh. 4,385.4B Desemba 2010, sawa na 
ongezeko la 5.8%.  

• Deni la Taifa la nje hadi kufikia mwishoni mwa  Desemba, 
2011 lilikuwa Dola 8,959.6 milioni, ambapo Dola 7,133 milioni 
ni deni la Umma na Dola 1,826.6 milioni ni deni la sekta 
binafsi. 

• Deni la Umma lilikuwa Sh. 15,928.8B Desemba, 2011, (USD 
10,065.7M), ikilinganishwa na Sh. 13,972.3B (USD 9,516.5M) 
Desemba 2010, sawa na ongezeko la 14%. 

•  Kati ya kiasi hicho, Sh. 4,641B ni deni la ndani na Sh. 
11,287.8B (USD 7,133M) ni deni la nje.  
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BAJETI YA SERIKALI 
• Mfumo wa Bajeti kwa mwaka 2011/12 

ulipanga kukusanya mapato ya shilingi 13.5Tr 
kutoka katika vyanzo mbalimbali na kutumia 
kiasi hicho hicho kwa matumizi ya kawaida na 
maendeleo. 

• Vyanzo vya mapato ni: 
• mapato ya kodi na yasiyo ya kodi; 

• mapato kutoka Serikali za mitaa; 

• misaada na mikopo ya kibajeti; 

• misaada na mikopo ya miradi ya maendeleo na ya kisekta; 

• mikopo ya ndani na nje; na 

•  mikopo ya kulipia dhamana na hatifungani za serikali. 

 
2/2/2012 22 



MWENENDO WA MAPATO  
MAPATO YA NDANI 

• Katika nusu ya kwanza ya 2011/12, mapato ya 
ndani yalifikia 3,472.3B sawa na ongezeko la 
25.8% 

• Mapato hayo ni sawa na 99% ya makadirio 
katika kipindi hicho 

• Mapato ya kodi ni 90.5% ya mapato yote na 
yalivuka lengo la makadirio kwa kipindi husika 
kwa 1% 

• Mapato yasiyo ya kodi yalifikia 69% ya 
makadirio na mapato ya halmashauri 88% 
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MWENENDO WA MAPATO- MISAADA NA 
MIKOPO 

• Misaada na mikopo ya Bajeti (GBS) katika kipindi cha 
Julai – Desemba 2011 ilikuwa shilingi 610.1B ambazo 
ni 70% ya ahadi  

• Misaada na mikopo kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
ilifikia shilingi 382.5B ambayo ni 16% tu ya lengo  

• Changamoto za Kibajeti: 
– Kujiondoa kwa baadhi ya wahisani katika utaratibu wa GBS 

– Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kutoka kwa baadhi ya DPs 

– Washirika wa Maendeleo kutokutekeleza makubaliano ya MPAMITA  ya “frontloading” 

– kuyumba kwa uchumi wa nchi za Ulaya  

– kutopatikana kwa wakati kwa taarifa za misaada inayopelekwa moja kwa moja kwa 
watekelezaji wa miradi 
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MWENENDO WA MATUMIZI 
• Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2011/12, matumizi 

yamekuwa yakiwianishwa na upatikanaji wa mapato. 

• Matumizi yalikuwa sh. 6,050.7B, sawa na 88.3% ya makadirio 
kwa kipindi hicho. 

• Kati ya fedha hizo, sh. 2,737.7B ni matumizi ya kawaida na 
shilingi 1,670.0B ni matumizi ya maendeleo.  

• Matumizi katika miradi ya maendeleo yalifikia 33.9% ya 
makadirio ya mwaka 

• Fedha za ndani za miradi ya maendeleo zilikuwa sh. 959.3B 
sawa na 51% ya makadirio ya mwaka 

• Fedha za nje zilifikia shilingi 710.8B sawa na 23% ya makadirio 
kwa mwaka. 
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MAFANIKIO KWA BAADHI YA SEKTA 
• Katika kukabiliana na changamoto ya mgao wa umeme, 

jumla ya MW 342 kati ya MW 572 ziliongezwa kwenye 
grid ya taifa  

• Serikali imeanza mchakato wa kujenga na kupanua 
miundombinu ya gesi asilia kutoka Mnazi Bay na Songo 
Songo kwa ajili ya kufua umeme. 

• Serikali imeendelea kuimarisha na kupanua 
miundombinu ya barabara, reli na viwanja vya ndege na 
kuimarisha kilimo cha kisasa 
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CHANGAMOTO 
• Kasi ndogo ya ukuaji wa Pato la Taifa na hivyo kuzalisha ajira 

chache; 

• Viwango vya riba kwa wakopaji vimeendelea kuwa juu; 

• Matatizo ya upatikanaji wa nishati ya umeme wa uhakika; 

• Kutopatikana kwa mikopo ya kibiashara kwa wakati; 

• Washirika wa maendeleo kutotimiza ahadi zao kwa wakati na kwa 
viwango walivyo ahidi; na 

• Kupanda kwa gharama za uzalishaji kunakotokana na ongezeko la 
bei ya mafuta katika soko la dunia pamoja na upatikanaji wa nishati 
ya uhakika;  
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HITIMISHO 
• Kwa kuzingatia wastani wa mwenendo wa ukuaji wa uchumi 

kwa kipindi cha robo tatu za mwaka 2011 wa 6.3%, matarajio ni 
kwamba ukuaji wa uchumi utafikia lengo la 6.0% mwaka 2011; 

• Mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua kutegemeana na 
kuongezeka kwa uzalishaji na usambazaji wa mazao ya chakula 
pamoja na kushuka kwa bei za mafuta; 

•  Thamani ya shilingi inategemea kuendelea kuimarika kutokana 
na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali; na 

• Serikali itaendelea kutenga fedha za matumizi kulingana na 
upatikanaji wa mapato; 
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AKSANTENI 
 

THANKS 

MERCI 
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