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Utafiti huu ulitekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Gharama za ndani za Utafiti huu ziligharamiwa na Mfuko Maalum wa Kitengo cha 

Kuondoa Umaskini (PED) kilicho chini ya Wizara ya Fedha na Uchumi, Wizara ya 

Afya na Ustawi wa Jamii, Mashirika ya Misaada ya Umoja wa Mataifa

Msaada wa Kiufundi ulitolewa na MEASURE DHS/ Macro International

Msaada wa Kiufundi uligharamiwa na Shirika la Misaada ya Maendeleo la 

Marekani (USAID) 

1. Utangulizi
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Historia ya Tafiti za Afya ya Uzazi 

na Mtoto Tanzania
• Utafiti wa kwanza wa DHS ulifanyika mwaka 1991/92 na kufuatiwa na 

Utafiti mwingine mwaka 1994 (Knowledge, Attitude and Practice 
Survey (TKAPS))

• Utafiti wa pili wa DHS ambao ulishirikisha maeneo yale yale ya 
mwaka 1991/92 ulifanyika mwaka 1996. Ukafuatiwa na mwingine wa 
mwaka 1999 (Tanzania Reproductive and Child Health Survey 
(TRCHS)). Utafiti huu ulikuwa kama ule wa 1994 lakini ukiwa na 
viashiria vya zaida kama ilivyoshauriwa na wadau wakuu.

• Utafiti wa DHS wa tatu ulifanyika mwaka 2004/05

• Utafiti wa DHS wa 2009/10 ni wa nne na kama zilivyokuwa tafiti 
zilizotangulia, ulihusisha Tanzania Bara na Visiwani.
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Madhumuni ya Utafiti

Kupata taarifa juu ya:

– Sifa bainifu za kaya na wanakaya

– Viwango vya uzazi na upendeleo wa kuzaa

– Ufahamu na matumizi ya njia za uzazi wa mpango

– Vifo vya watoto

– Afya ya mama na mtoto

– Unyonyeshaji wa watoto

– Hali ya lishe ya wanawake na watoto wadogo

– Kinga na matibabu dhidi ya Malaria

– Hali ya kiuchumi ya wanawake

– Tendo la kujamiiana

– Umiliki na matumizi ya vyandarua

– Ukatili dhidi ya wanawake majumbani

– Nasuri (Fistula)

– Ufahamu wa VVU/UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa
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Utafiti na Sampuli

• Huu ni Utafiti wenye sampuli ya Kitaifa, uliohusisha zaidi ya 
kaya 10,000

• Sampuli ya Utafiti inaruhusu makisio ya baadhi ya viashiria 
katika ngazi ya mkoa, mlinganisho kwa maeneo ya mijini na 
vijijini na makisio kwa ngazi ya kanda mbali mbali

• Wanawake wote wa umri wa miaka 15-49 katika kaya zote na 
sampuli ndogo ya wanaume wa miaka 15-49 katika kila kaya ya 
tatu walihojiwa kwa mahojiano binafsi

• Ukusanyaji wa taarifa kwenye kaya ulifanyika kati ya Disemba 
2009 na Mei 2010
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Vipimo Vilivyofanyika

• Vipimo vya Urefu na uzito vilifanyika kwa wanawake wote wa umri wa 
miaka 15-49 na watoto chini ya miaka mitano

• Kiwango cha damu kwa watoto wa umri wa miezi 6-59 na wanawake 
wa miaka 15-49 kilipimwa papo hapo kwenye kaya

• Sampuli ya damu ilichukuliwa kwa ajili ya upimaji wa Vitamin “A” kwa 
watoto na wanawake katika maabara

• Upimaji wa madini Joto – Ulifanyika kwa njia tatu

- kwa kupima papo hapo chumvi inayotumiwa na kaya 
zilizohojiwa, 

- kwa kila kaya tatu chumvi ya ziadi ilichukuliwa kwa ajili 
ya vipimo vya maabara

- Kwa kutumia sampuli ya mkojo kwa wanawake wa miaka 15-49 
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2. Matokeo: Mwitikio wa Utafiti

• Idadi ya Kaya zilizochaguliwa na zilizo na wakazi:     

9,3741 

– Kiwango cha mwitikio kwa kaya:           99%  (9,623)

• Idadi ya Wanawake:     10,522

– Kiwango cha mwitikio wa Wanawake:  96% (10,139)

• Idadi ya Wanaume:       2,770

– Kiwango cha Mwitikio kwa Wanaume:  91%  (2,527)
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ii. Taarifa za Wahojiwa

Karibu wahojiwa watatu kati ya kumi

wanaishi maeneo ya mijini.

Asilimia 97 ya wahojiwa wanaishi 

Tanzania Bara, na Asilimia 3

wanaishi Zanzibar.
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Kiwango cha Elimu ya Wahojiwa

19
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Wanawake Wanaume

Elimu ya Sekondari

au Zaidi

Elimu ya Msingi

Elimu Kiasi ya

Msingi

Wasiosoma
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Kwa sasa, Mwanamke wa  

kitanzania, kwa wastani 

anazaa watoto 5.4 katika 

maisha yake.

iii. Uzazi
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Mwenendo wa Kiwango cha 

Uzazi

Wastani 
wa watoto 

kwa 
wanawake 

15-49
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iv. Matumizi ya Njia za Uzazi wa 

Mpango

• Karibu wanawake watatu kati ya kumi

(29%) kwa sasa wanatumia njia ya uzazi 

wa mpango

– Asilimia 24 wanatumia njia za kisasa

– Asilimia 5 wanatumia njia za asili
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Utumiaji wa Njia za uzazi wa Mpango 

kwa Wanawake Walioolewa
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Mwenendo wa Matumizi ya Njia za 

Uzazi wa Mpango (Asilimia ya 

Wanawake walio kwenye ndoa)
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1991-92 1996 1999 2004-05 2010

Njia za Kisasa Njia yoyote
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v. Viwango vya Vifo vya Watoto

26

51

81

Vifo kabla ya

mwezi wa

kwanza wa uhai

Vifo kabla ya

mwaka wa

kwanza wa uhai

Vifo kabla ya

miaka mitano

Vifo kwa kila 

watoto 1,000 

waliozaliwa hai 

miaka 5 kabla ya 

utafiti kufanyika

Mtoto mmoja 

kwa kila 

watoto kumi na 

mbili Tanzania 

hufariki kabla 

ya kufikia 

miaka mitano
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Mwenendo wa Vifo vya Watoto
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Vifo kati ya mwezi mmoja wa uhai na mwaka mmoja wa uhai

Vifo vya watoto kabla ya mwaka mmoja wa uhai

Vifo vya watoto kabla ya miaka mitano

Kwa miaka 5 kabla ya utafiti

Vifo kwa 

kila 

watoto 

1,000 
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Antenatal Care by Mother’s 

Education

98

97

96

94

Elimu ya

Sekondari au

zaidi

Waliohitimu

Elimu ya

Msingi

Hawakumaliza

Msingi

Wasiosoma

Asilimia ya wanawake waliojifungua katika miaka 5 iliyopita 
ambao walihudumiwa na mtoa huduma aliyesomea

Karibia asilimia 96% ya 

wanawake waliojifungua katika 

kipindi ha miaka 5 iliyopita 

walisema walimuona mtoa 

huduma aliyesomea angalau 

mara moja. 

vi. Huduma ya Afya ya Mama Mjamzito
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Vaccination Trends

75
7168

TDHS 1999 TDHS 2004-05 2009-10

Asilimia ya watoto 

wenye umri wa 

miezi 12-23 ambao 

wamepata chanjo 

zote

Mwenendo wa Utoaji Chanjo 

kwa Watoto
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71

66

58

48

60

Sekondari na

zaidi

Elimu ya

Msingi

Elimu kiasi ya

Msingi

Wasiosoma

Jumla

Asilimia ya watoto wenye umri wa miaka 6-59 ambao walipewa 
matone ya Vitamin “A” miezi sita kabla utafiti

Kwa 

kiwango 

cha elimu 

ya mama

viii. Utoaji wa Matone ya Vitamin A

(Kwa watoto)
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Mwenendo wa Utoaji wa Matone ya 

Vitamin “A”

46
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1999 2004-05 2009-10

Asilimia ya 

watoto wa umri 

wa miezi 6-59 

ambao walipata 

matone ya 

vitamin “A” miezi 

6 kabla ya utafiti
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 Watoto ambao hupata maziwa ya mama tu

wanatambulika kama wanaonyonya maziwa ya 

mama pekee.

 Maziwa ya mama pekee yanashauriwa katika 

miezi 6 ya mwanzo ya maisha ya mtoto, kwa 

kuwa maziwa ya mama yana virutubisho 

muhimu anavyohitaji mtoto.

 Chembe chembe za kinga katika maziwa ya 

mama yanatoa kinga dhidi ya magonjwa.

ix. Lishe: Unyonyeshaji Maziwa 

ya Mama Pekee
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Maziwa ya Mama Pekee kwa Umri

Umri katika miezi

Asilimia ya 
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hupewa 

maziwa ya 
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Mwenendo wa Utoaji Maziwa ya 

Mama Pekee
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1999 2004-05 2009-10

Asilimia ya 
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Mwenendo wa Hali ya Lishe ya 

Watoto

44

5
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mdogo ikilinganishwa
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x. Malaria: Umiliki na Utumiaji wa 

Vyandarua kwa Aina na  Eneo
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Chandarua chenye dawa

Asilimia ya 

kaya zenye 
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Matumizi ya Vyandarua kwa 

Watoto
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usiku wa 

kumakia siku ya 

mahojiano
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Kinga Dhidi ya Malaria Wakati wa 

Ujauzito
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Matibabu ya Homa
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xii. UKIMWI/VVU: Ufahamu wa 

Njia za Kuepuka UKIMWI/VVU
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Ufahamu wa Njia za Kujikinga na 

UKIMWI kwa Kiwango cha Elimu
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Wapenzi Wengi Miongoni mwa 

Vijana

3

12.3

Wapenzi zaidi ya mmoja katika miezi 12 kabla ya

utafiti

Wanawake 15-24

Wanaume 15-24

Asilimia ya vijana 

wa kiume na wa 

kike ambao 

walikuwa 

wakishiriki tendo 

la ngono kipindi 

cha mwaka 

mmoja uliopita
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xii. Vifo Vinavyotokana na Uzazi

Ni kifo chochote kilichotokea wakati wa Ujauzito, 
wakati wa kujifungua, au ndani ya miezi 2 baada ya 

kujifungua au mimba kutoka/kutolewa.

• Inakadiriwa kuwa akina mama 454 kati ya watoto 
100,000 waliozaliwa hai hufariki dunia kwa mwaka. 

• Mwaka 2004-05, kiwango cha vifo hivi kilikadiriwa kuwa 
akina mama 578 kati ya watoto 100,000 waliozaliwa hai. 
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3. Hitimisho

• Haya ni matokeo ya awali

• Katika hali ya kawaida matokeo haya 
hayategemewi kubadilika sana

• Uchambuzi wa kina ambao unahusisha 
viashiria zaidi na mwenendo wa viashiria 
mbali mbali vya afya unafanyika kwa sasa

• Taarifa ya mwisho ya utafiti huu 
inategemewa kutolewa mwezi wa 
Januari/February 2011
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Asanteni kwa Kunisikiliza


