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Utangulizi

Mwelekeo

Misingi ya Vipaumbele

 Vipaumbele





MKUKUTA II: 2011 - 2015:

 Uliandaliwa kwa kuzingatia matokeo ya tafiti 

mbalimbali, maoni ya wadau na makundi yote;

 Unazingatia matokeo (outcome based), katika  maeneo 

makuu matatu:

 Ukuaji uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato,

 Ubora wa maisha na ustawi wa jamii, na

 Utawala Bora na Ustawi wa Jamii

 Unasistiza mchango wa ukuaji uchumi na utawala bora 

na uwajibikaji katika kupunguza umaskini,

 Kuendelea kuzingatia masuala mtambuka,

Umezingatia malengo ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025, na Malengo ya Maendeleo ya 

Milenia-2015





 Mambo mapya katika MKUKUTA II, 

 Msisitizo katika maeneo machache ya kipaumbele,

 Misisitizo katika ukuaji wa sekta  zenye tija  na  
zinazoajiri watu wengi zaidi  (Drivers of growth),

 Uwekeza katika kuboresha kiwango cha ubora wa 
huduma za jamii (elimu, afya na maji),

 Kukuza rasilimali watu ili kuchangia katika ukuaji 
uchumi na ushindani katika uchumi,

 Msisitizo katika usimamizi wa uchumi na kujenga 
mazingira bora ya uwekezaji na biashara,

 Ushiriki wa sekta binafsi katika kukuza uchumi na 
huduma bora kwa jamii - dhana ya “Public Private P’ship 
–PPP”





Vipaumbele vilivyoainishwa vimezingatia 
mambo yafuatayo:

1. Kuendeleza njia kuu za uzalishaji ( i.e, 
rasilimali watu, ardhi, mtaji, na 
technolojia),

2. Kujenga na kuimarisha taasisi za 
kusimamia uchumi na ustawi wa jamii,

3. Kujenga na kuimarisha miundo mbinu ya 
uchumi;-(i.e,umeme, reli, bandari, 
viwanja vya ndege, barabara za vijijini, 
na njia za mawasiliano), na 

4. Kuimarisha usimamizi wa rasilimali za 
Taifa





a) Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
wa Kipato:

i. Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi: kuendeleza sekta 
ndogo ya mazao, mifugo na uvuvi kwa kuboresha 
mfumo  mzima wa uzalishaji (usambazaji wa 
pembejeo, miundo mbinu ya umwagiliaji, maghala,  
wataalam, mikopo, matumizi bora ya ardhi, na 
masoko);

ii. Sekta ya Viwanda: kuendeleza viwanda 
vitakavyotumia rasilimali za ndani, kuongeza thamani 
ya mazao yatokanayo na kilimo, maliasili kama vile 
misitu, na madini, Viwanda vya pembejeo nk; 
kuendeleza viwanda mama; kuendeleza kanda 
maalumu za uzalishaji (Special Economic Zones & 
Export Processing Zones)



(  a) Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini: 

iii. Sekta ya Fedha: kuimarisha huduma ya fedha ili kupanua 

upatikanaji wa mikopo nafuu ya kilimo, biashara  na 

uwekezaji; 

iv. Sekta ya madini: kujenga viwanda vya kuongeza 

thamani, upatikanaji wa vifaa kwa wachimbaji wadogo, 

upatikanaji teknolojia kwa wachimbaji wadogo, 

kuimarisha taasisi za utafiti na usimamizi wa madini -

sheria mpya ya madini inakamilishwa,

v. Sekta ya Utalii:  kuibua na kuendeleza vivutio vya utalii, 

kujenga uwezo wa kitaalamu, kujenga miundo mbinu, 

kuimarisha sheria na haki miliki nk,



(a) Kukuza uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato: 

Vi Miundombinu, barabara za vijijini, reli, bandari, viwanja 
vya ndege, nishati ya umeme na miundombinu ya  
mawasiliano na habari, usafirishaji wa nishati ya mafuta na 
gesi n.k.

vii. Dhana ya PPP: Kupanua na kuimarisha ushiriki wa sekta 
binafsi kwa kupitia utaratibu wa “Public  Private 
Partnership  (PPP)” katika kujenga miundombinu kama vile, 
nishati mbadala, reli, viwanda, bandari, kupanua uzalishaji 
wa mazao ya chakula na biashara, utoaji wa huduma za 
jamii (afya, elimu na mafunzo) na huduma  za kifedha.

viii. Soko la Pamoja la Afrika Mashariki: Kuimarisha  uwezo  wa 
kushiriki katika shirikisho la Afrika ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika. Hii ni pamoja na kukuza elimu na ujuzi kuhimili 
ushindani wa masoko.



(a) Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato:

ix Ardhi na Makazi: kuimarisha na kupanua mfumo wa taarifa za 
ardhi; kuanzisha vituo vya kitaifa vitakavyosaidia upimaji wa 
ardhi na uchoraji ramani; kuboresha matumizi bora ya ardhi 
vijijini na mijini; na kuanzisha na kusimamia mikopo ya 
nyumba.

x. Vitambulisho vya Kitaifa: Kukamilisha na kusimamia 
utekelezaji wa Mfumo wa utambuzi na usajili wa raia 
(National Identification and Registration of Persons)



(b) Ubora wa Maisha na Ustawi wa jamii

i. Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari: 
 Kuinua kiwango cha ubora wa elimu, 

 Kuwekeza katika miundo mbinu ya kielimu, vifaa vya
kusomea na kufundishia,

ii. Elimu ya Ufundi na ya Juu:
 Kupanua vyuo vya ufundi,(VETA, Polytechnics),

 Kuhuisha mtaala wa vyuo vya ufundi sambamba na mahitaji
ya sekta ya uchumi na soko la kimataifa,

 Kuboresha vyuo vikuu hasa vya sayansi, 



(b) Ubora wa Maisha na Ustawi wa jamii:

iv. Afya: 
 Kuimarisha mifumo ya utoaji huduma(health  delivery 

system)
 Kufundisha na kuajiri wataalam wa afya hasa madaktari

na wakunga, 
 Kuimarisha vyuo vya tiba ya afya na elimu ya sayansi

kuanzia ngazi ya chini,

v. Maji safi na taka:
 Kupanua na kujenga miundo mbinu ya uvunaji maji
 Kujenga miundo mbinu ya usambazaji maji,

 Kulinda na kutunza vyanzo vya maji,
 Kupanua miundo mbinu ya maji taka, na ukusanyaji taka



(c) Utawala bora na uwajibikaji:

i. Kuimarisha utekelezaji wa maboresho katika
sekta ya utumishi wa umma, sheria, Tawala za
mikoa na Serikali za Mitaa, na usimamizi wa
fedha za umma;

ii. Kuboresha na kuhakikisha demokrasia, utawala
bora, haki za binadamu na utawala wa sheria

iii. Kuendeleza amani, utulivu wa kisiasa, 
mshikamano na umoja wa kitaifa

iv. Kuhakikisha uwajibikaji na uongozi bora;

v. Kujenga moyo wa umoja, utaifa na upendo,

vi. Kuimarisha mifumo ya kupambana na rushwa.
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