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1. Utangulizi——— -
MKUKUTA ni mkakati wa Kitaifa wa muda wa kati (miaka 5)
katika kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo (2025) na
Malengo ya Maendeleo ya Milenia 2015;

MKUKUTA I umetekelezwa kwa miaka 5 (2005/06-2009/10,
hivyo Ripoti ya 2009/10 inaelezea mafanikio ya utekelezaji
katika kipindi miaka s5;

Kila mwaka Ripoti za utekelezaji zinazoonyesha mafanikio,
changamoto, mambo tuliojifunza na hatua za kuchukua kwa
uboreshaji, zimekuwa zikiandaliwa na kuwasilishwa kwenye
midahalo ya kitaifa inayohusu sera kama huu;

Ripoti hii kila mwaka hutoa mchango katika maandalizi ya
Mwongozo wa mipango na bajeti kwa mwaka unaofuata.
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“Utangulizi.....Inaendelea

e Katika kipindi cha mwaka 2009, Serikali ikishirikiana na

wadau mbalimbali ilifanya mapitio ya MKUKUTA I kwa ajili ya
Maandalizi ya MKUKUTA TII;

e Mapitio haya yalipitia hatua mbalimbali ikiwemo:

i.  Tafiti katika maeneo ya ukuaji uchumi, kilimo, mazingira,
raslimali watu katika sekta ya afya, maboresho, namna ya
kuboresha mfumo wa kugharamia utekelezaji, n.k.,

i. ~Mijadalaya kuhusu matokeo ya tafiti ikishirikisha wadau na
makundi yote nchini,

i. Mijadala ya rasimu ya MKUKUTA II (Januari-Juni 2010),

e Matokeo ya Mapitio pamoja na mijadala ya wadau yaliainisha

mikakati na hatua muhimu za kuimarisha utekelezaji wa
MKUKUTA awamu ya pili.



2. Utekelezaji na Mafanikio

Nguzo ya I:Kukuza Uchumi na kupunguza
Umaskini wa Kipato

i. Kuhakikisha Usimamizi Mzuri wa Uchumi:

« Mfumuko wa bei uliongezeka kutoka asilimia 5
mwaka 2005 hadi asilimia 12.1 mwaka 2009, ongezeko
limetokana na athari za kupanda kwa bei za mafuta na
chakula katika soko la dunia, na athari za msukosuko
wa uchumi duniani;

« Ukusanyaji wa mapato umeongezeka, kutoka asilimia
12 mwaka 2005/06 na kufikia asilimia 16 mwaka
2009/10,

« Hadi Aprili 2010, ajira mpya 1,313,561 zilipatikana nje
ya sekta ya kilimo, ambapo sekta binafsi ilizalisha
ajira 1,185,387, na sekta ya umma ajira 128,174.
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....Inaendelea

Ukuaji wa uchumi endelevua wenye kunufaisha
watu wengi

= Uchumi umeendelea kuimarika, na kukua kwa wastani
wa asilimia 7, tangu mwaka 2005, sambamba na

malengo ya MKUKUTA ya ukuaji wa asilimia 6-8 kwa
mwaka.

Uhakika wa Chakula katika Ngazi ya Kaya,

= Japakuwa hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula
iliathiriwa zaidi na hali mbaya ya hewa, kwa ujumla

tangu mwaka 2005, kumekuwa na utoshelevu wa
chakula nchini.
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....Inaendelea

Kupunguza Umaskini wa Kipato

= Hali ya Umaskini hupimwa kwa kuangalia
viashiria vya umaskini wa kipato na umaskini
usio wa kipato

= Umaskini wa kipato umepungua kwa kiwango
cha asilimia 2.1, kutoka asilimia 35.7 mwaka 2001
hadi asilimia 33.6 mwaka 2007. Kiwango hiki ni
pungufu ya ongezeko la idadi ya watu la asilimia
2.9 kwa mwaka.

= Umaskini wa chakula ulipungua kutoka asilimia
18.7 mwaka 2001 hadi asilimia 16.6 mwaka 2007



wenendo wa Umaskini wa Kipato: |
HBS 1991, 2001, na 2007

1991/92

2000/01 17.6 25.8 38.7 35.7

2006/07 16.4 24.1 37.6 33.6
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....Inaendelea

Utoaji wa nishati ya uhakika na nafuu:

= Serikali imeendelea kuhamasisha ushiriki
wa sekta binafsi katika sekta ndogo ya
umeme ili kuwezesha wazalishaji binafsi
wa umeme kufanya biashara katika sekta
hii, na wakati huo huo kupanua wigo wa
upatikanaji wa umeme.



——Inaendelea

Nguzo ya II: Ubora wa Maisha na Ustawi wa
Jamii:

Kwa ujumla mafanikio ni makubwa, utekelezaji katika
kuboresha huduma za elimu na afya zimefanikiwa na kuifanya
Tanzania kupanda katika upimaji wa maendeleo ya binadamu
yaani “Human Development Index” kutoka nafasi ya 163
mwaka 2000 hadi kushika nafasi ya 151 mwaka 2009, hivyo
kutoka kwenye kundi la nchi za chini na kuingia katika nchi za
kati.

Katika Mkutano wa viongozi wa Nchi kuhusu Maendeleo ya
Malengo ya Milenia (MDGs Summit) uliofanyika New York
mwezi Septemba 2010, Tanzania ilizawadiwa cheti cha
kufanya vizuri kwenye uandikishwaji wa wanafunzi elimu ya
msingi, ambayo imeonekana maendeleo ni mazuri na
uwezekano wa kufikia malengo ya MDGs 2015 ni mkubwa.



~——Inaendelea

Elimu bora ya Awali, Msingi, Sekondari, ufundi na
Elimu ya Juu kwa wasichana na wavulana:

» Kama Ripoti 2009/10 ilivyoonesha, mafanikio
yameonekana katika ngazi zote za elimu kuanzia elimu
ya awali, msingi, sekondari, elimu ya ufundi na elimu ya
juu.

Afya na ustawi wa watoto na wanawake

= Afya za watoto na mama wajawazito zimeboreka, hii ni kwa
mujibu wa utafiti wa 2009/10 (DHS) ambapo vifo
vimepungua, taarifa zaidi kwenye mada husika.

= Vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua toka
watoto 12 (2004/05) hadi 91 (2009/10) kwa kila watoto 1000
waliozaliwa hai.



——Inaendelea

= [dadi ya vifo vya watoto wachanga vilevile
vimepungua kutoka watoto 68 (2004/05), 58
(2007/08) hadi 51 (2009/10) kwa kila watoto 1000
wanaozaliwa hai;

= Aidha, vifo vya akina mama vinavyotokana na uzazi
vilipungua kutoka 578 (2004/05) 454 (2009/10) kwa
kila kina mama waliojifungua watoto hai;

* Huduma ya chanjo imepanuka zaidi kutoka watoto
1,249,388 mwaka 2005 hadi watoto 1,356,421 mwaka
2009, sawa na ongezeko la asilimia 8.0;

= Mikakati ya kudhibiti utapiamlo, malaria, kifua
kikuu, UKIMWI na vurusi vya UKIMWI imeendelea
kutekelezwa.
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...Inaendelea——— -

Upatikanaji wa maji safi na salama na nafuu, usafi wa
mazingira na makazi bora

= Bunge lilipitisha sheria ya Usimamizi wa Maji Namba 11 ya
mwaka 2009 na Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa
Mazingira Namba 12 ya mwaka 2009;

= Usambazaji wa huduma ya maji umeongezeka kutoka asilimia
55 mwaka 2005 hadi asilimia 58.7 mwaka 2009;

= Mwenendo wa upotevu wa maji umepungua toka asilimia 42
mwaka 2006 hadi asilimia 35 mwaka 2010;

= Katika jiji la Dar es Salaam; DAWASA imeboresha ukusanyaji
wake wa mapato kwa zaidi ya asilimia 9o ikilinganishwa na
mwaka jana, na imeongeza huduma ya usambazaji maji toka
asilimia 50 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia 68 mwaka 2009.



—.Inaendelea

Kinga ya Jamii na Makundi maalum

= Mfumo wa kinga ya jamii umeandaliwa na uko katika
hatua ya kupitishwa na BLM;

= Mikakati mbalimbali imetekelezwa, Mfano, mfuko wa
maendeleo ya jamii (TASAF) tangu mwaka 2005 mpaka
mwezi Mei 2010, jumla ya miradi 9,012 iliainishwa
kwenye halmashaur1

= Miongoni mwa miradi hiyo, miradi 7,546 ilipatiwa
jumla ya Shilingi bilioni 156, na Jumla ya miradi 4,073
imekamilika na kukabidhiwa kwa jamii;

= Aidha, jumla ya vikundi 1,720 vyenye wanachama 21,712
V111an21shwa ambapo asilimia 58 ya vikundi hivyo
vilipatiwa vifaa kwa ajili ya kuweka na kukopa
sambamba na kupatiwa ujuzi wa uendeshaji.
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~....Inaendelea

Nguzo ya III: Utawala Bora na Uwajibikaji

Uwiano katika ugawaji wa rasilimali za
umma na udhibiti wa rushwa

= Hatua mbalimbali zimechukuliwa kuboresha
ukusanyaji wa mapato, ikiwa ni pamoja na
kuanzisha na kurekebisha sheria na kanuni
mbalimbali, mfano sera ya madini;

=  Rasilimali katika Serikali za mitaa
zimeongezeka.



p—tmaendelea — =

Kuboresha Mifumo ya huduma za umma

= Serikali imeendelea kuimarisha mifumo ya utawala katika taasisi
zote za umma ikiwa ni pamoja na kuboresha utumishi wa umma kwa
kuanzisha mikataba ya wateja, maboresho katika sekta ya sheria,
kutangaza katika vyombo vya habari fedha za bajeti katika Serikali za
Mitaa, kuimarisha kamati za kusimamia huduma za jamii kama vile
kamati za maji n.k.;

= Kupeleka madaraka karibu na wananchi kwa kuimarisha Serikali za
mitaa.

Haki za Binadamu na makundi tete zinalindwa na
kuendelezwa katika Mfumo wa Sheria

= Programu ya Maboresho katika Sekta ya Sheria zimeleta mafanikio
kadhaa ikiwa ni pamoja na;

- kupungua kwa ucheleweshwaji wa kesi mahakamani,
- kufanyika kwa kina kwa uchambuzi na mchakato wa mashitaka,

- kuboresha elimu ya wataalam wanao wahudumia watoto
wanaokinzana na sheria.
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....Inaendelea

= Serikali imeendeleza adhima yake ya kuridhia
mikataba mbali mbali ya kimataifa juu ya haki
za binadamu;

= Kati ya mwaka 2005 hadi 2010, Serikali ilitoa
mafunzo kwa maatisa wa polisi 12,536 kuhusu
masuala ya utawala bora na haki za binadamu.;

= Mrundikano wa wafungwa umeendelea
kupungua;

= Jitihada za kudhibiti biashara haramu
zinaendelea kuboreka.
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‘lnaendelea

Kukuza Utamaduni wa Taifa:

= Kumekuwa na Maendeleo mazuri katika suala la utamaduni
na utambulisho wa taifa mfano:

- Vyombo vya Habari: Serikali imeendelea kuanzisha na
kutekeleza sera ambazo zitahakikisha kuna uhuru wa
vyombo vya Habari. Hadi kufikia Mei 2010 Serikali
ilikuwa imesajili Magazeti na Majarida 710, vituo vya
redio 59, na vya Luninga 28.

- Utamaduni na urithi wa kihistoria, Kiswahili kama
utambulisho wa Taifa na Uzalendo na Kujiamini
kimeendelea kukua kwa kuongeza misamiati mbalimbali
kukidhi mahitaji
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= Changamc;to

Pamoja na mafanikio, changamoto zipo, baadhi ni:

= Kuimarisha uratibu katika utekelezaji;

= Kuimarisha ushirikiano wa sekta za uchumi katika
kupanga na kutekeleza mikakati;

= Kuboresha uzalishaji katika sekta ya kilimo na
kusindika mazao na kuongeza thamani ya bidhaa
zinazo zalishwa nchini;

= Kuboresha upatikanaji wa huduma za mikopo nafuu
kwa wakulima na wawekezaji wadogo;

= Kuboresha sekta ya miundombinu ikiwemo

wa nishati ya umeme.
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—— Changamoto....Inaendelea

Kuboresha kiwango cha ubora wa huduma za jamii;-
elimu, afya na maji;

Kuongeza idadi ya raslimali watu katika sekta zote za
uchumi;

Kuimarisha mifumo ya usimamizi raslimali za umma;

Kuimarisha mifumo ya ushirikishwaji wadau katika
kupanga mipango ya maendeleo;

Changamoto hizi zimeweka misingi ya maandalizi ya
vipaumbele vya MKUKUTA II (2010-2015).
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